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Utangulizi

Taarifa hii ya mapitio ya Tamko la Sera ya Fedha inatathmini mwenendo 
wa utekelezaji wa sera ya fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2014/15 na kuainisha mwelekeo wa kisera ambao Benki 
Kuu inakusudia kuchukua katika kipindi kilichobakia cha mwaka wa 
fedha 2014/15.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Hali ya uchumi wa dunia imeendelea kuwa ya kuridhisha hasa kutokana 
na kuimarika kwa uchumi wa Marekani na Uingereza kulikochangiwa 
na kuimarika kwa mahitaji binafsi ya ndani (private demand). Ukuaji 
wa uchumi katika mataifa yanayoibukia kiuchumi (emerging market 
economies) uliendelea kuwa thabiti, ingawa kumekuwa na tofauti kati ya 
nchi na nchi. Kulingana na Taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa 
Dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Januari 2015, 
uchumi wa dunia unatarajiwa kuongezeka kutoka wastani wa asilimia 3.3 
mwaka 2014 hadi asilimia 3.5 mwaka 2015. 

Kupungua kwa kasi ya upandaji bei ya mafuta na bidhaa nyingine 
kumechangia kwa kiasi kikubwa kushuka kwa mfumuko wa bei katika 
nchi nyingi duniani tokea mwezi Julai 2014. Nchini Marekani, mfumuko 
wa bei ulipungua kutoka asilimia 2.1 mwezi Juni 2014 hadi asilimia 0.8 
mwezi Desemba 2014, kutokana na kushuka kwa bei za nishati. Katika 
nchi wanachama wa  Umoja wa Ulaya, mfumuko wa bei ulishuka chini 
ya kiwango cha sifuri (deflation) wakati ule wa Uingereza ulibaki chini ya 
lengo la asilimia 2. Katika kipindi hicho, mfumuko wa bei nchini China 
ulishuka kutoka asilimia 2.3 hadi asilimia 1.5 kutokana na kushuka kwa 
bei za vyakula.
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Mwenendo wa Uchumi Tanzania

Tanzania Bara

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2014, uchumi uliendelea 
kuimarika na kukua kwa asilimia 7.1 ikilinganishwa na makisio ya ukuaji 
wa asilimia 7.2 kwa mwaka 2014. Kiwango hiki cha ukuaji wa uchumi 
kilitokana na hali nzuri ya hewa na kuongezeka kwa matumizi ya pembejeo 
na hivyo kuongeza uzalishaji katika sekta ya kilimo. Ukuaji wa uchumi 
ulichangiwa pia na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za viwandani 
sanjari na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Shughuli 
nyingine zilizochangia ukuaji wa uchumi ni pamoja na usafirishaji na 
mawasiliano, biashara za jumla na rejareja, upangishaji majengo. Uchumi 
unatarajiwa kuendelea kuimarika katika kipindi kijacho kutokana na 
uwekezaji unaoendelea katika miradi ya miundombinu, kuongezeka kwa 
uzalishaji viwandani na huduma nyingine. Marekebisho yaliyofanywa hivi 
karibuni katika ukokotoaji wa Pato la Taifa kwa kutumia kizio cha mwaka 
2007 badala ya 2001 yanaonesha mabadiliko katika muundo na mchango 
wa sekta mbalimbali katika Pato la Taifa. Matokeo ya marekebisho 
hayo yanaonesha kuwa mchango wa sekta ya kilimo umepungua wakati 
mchango wa sekta nyingine rasmi, kama viwanda na huduma za kibenki, 
umeongezeka. 

Mfumuko wa bei umeendelea kupungua hadi kufikia asilimia 4.8 kwa 
mwaka ulioishia mwezi Desemba 2014, ikiwa ni chini kidogo ya lengo 
la muda wa kati la asilimia 5.0. Hii ilitokana na hali nzuri ya hewa katika 
ukanda wa Afrika Mashariki iliyopelekea kuwepo kwa chakula cha 
kutosha katika masoko ya ndani na nchi jirani. Aidha, utekelezaji wa sera 
madhubuti ya fedha pamoja na kupungua kwa bei ya mafuta katika soko 
la dunia vilichangia kupungua kwa mfumuko wa bei. Mfumuko wa bei 
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usiojumuisha chakula na nishati (core inflation) umebaki kuwa katika 
kiwango cha takriban asilimia 3 katika kipindi chote cha nusu ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 2014/15. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa sanjari 
na lengo la muda wa kati la asilimia 5, kufuatia kuwepo kwa chakula cha 
kutosha nchini na kupungua kwa bei ya mafuta katika soko la dunia.

Takwimu za mapato ya Serikali Kuu zinaonesha kuwa katika kipindi cha 
nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2014/15 mapato yalikuwa shilingi 
bilioni 5,240.6 sawa na asilimia 86.9 ya lengo. Hali hii ilichangiwa na 
kupungua kwa bidhaa na huduma kutoka nje zinazotozwa kodi, pamoja 
na kuchelewa kutekelezwa kwa hatua za mapato zilizotangazwa kwenye 
bajeti ya 2014/15. Matumizi ya serikali yalikuwa shilingi bilioni 6,694.9 
sawa na asilimia 78.4 ya makisio, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa  
shilingi bilioni 4,484.5, sawa na asilimia 78.4 ya makisio. Mapato ya ndani 
yalikuwa zaidi ya mahitaji ya kugharamia matumizi ya kawaida. Kuanzia 
mwezi Julai 2014, Serikali imekuwa ikigharamia matumizi ya maendeleo 
kwa mikopo kutoka soko la dhamana za Serikali pamoja na mapato ya 
ndani.

Katika kipindi cha miezi mitano ya kwanza ya mwaka wa fedha 2014/15, 
nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nje, 
ilipungua na kufikia dola za Kimarekani milioni 1,999.7 ikilinganishwa na 
nakisi ya dola za Kimarekani milioni 2,575.3 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2013/14. Mwenendo huu ulitokana na kupungua kwa thamani 
ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje, hususan mafuta na kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa za viwandani katika soko la nje. 

Kufikia mwishoni mwa Desemba 2014, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa 
dola za Kimarekani milioni 4,388.6, ambazo zinatosheleza uagizaji 
wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 4.2 
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(ukiondoa bidhaa na huduma ambazo zinalipiwa na fedha za uwekezaji wa 
moja kwa moja). Rasilimali za fedha za kigeni za mabenki zilifikia dola za 
Kimarekani milioni 760.6 mwishoni mwa mwezi Desemba 2014.

Deni la nje liliongezeka kutoka dola za Kimarekani milioni 13,195.6 
mwishoni mwa Desemba 2013 na kufikia dola za Kimarekani milioni 
14,126.8 mwishoni mwa Desemba 2014 hasa kutokana na mikopo mipya. 
Wakati huo huo, deni la ndani la serikali liliongezeka kwa asilimia 23.8 
hadi shilingi bilioni 7,481.7. Ongezeko hili lilitokana na mikopo mipya 
kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya maendeleo.

Benki zimeendelea kutumia njia mbalimbali katika kutoa huduma ili 
kuwafikia wale ambao hawakuwa katika huduma za kibenki.  Hali hii 
imechangia kuongezeka maradufu kwa amana za watu binafsi katika 
mabenki kutoka ongezeko la shilingi bilioni 1,091.5 kwa mwaka ulioishia 
Novemba 2013 hadi ongezeko la shilingi bilioni 2,174.2 kwa mwaka 
ulioishia Novemba 2014.  Tathmini ya Takwimu za hali ya benki nchini 
kwa mwaka ulioishia Novemba 2014, inaonesha kuwa benki ziko imara na 
salama na zinaweza kustahimili misukosuko ya kifedha. Mitaji ya benki 
pamoja na ukwasi vilikuwa asilimia 16.6 na 37.1 kwa mwaka unaoishia 
mwezi Novemba 2014, ambavyo ni juu ya viwango vilivyowekwa kisheria 
vya asilimia 10 na asilimia 20, kwa mtiririko huo.

Zanzibar

Katika kipindi cha robo tatu za kwanza kwa mwaka 2014, uchumi wa 
Zanzibar ulikua kwa asilimia 8.5 ikilinganishwa na asilimia 6.0 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2013. Ukuaji wa uchumi ulichochewa kwa 
kiasi kikubwa na ukuaji wa uzalishaji wa bidhaa za viwandani, biashara na 
bima, uvuvi, na shughuli za utalii hasa mahoteli na migahawa. 
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Mfumuko wa bei uliongezeka kwa asilimia 4.4 mwezi Desemba 2014 
ikilinganishwa na asilimia 3.8 kwa kipindi kama hicho mwaka 2013. Hali 
hii ilitokana na kuongezeka kwa bei katika baadhi ya vyakula, hasa samaki, 
mchele na ndizi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki katika kiwango cha 
tarakimu moja katika kipindi cha nusu ya pili ya 2014/15 kutokana na 
kuendelea kupungua kwa kasi ya upandaji wa bei ya mafuta katika soko 
la dunia. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2014/15, mapato ya ndani 
ya serikali yalifikia shilingi bilioni 182.7 sawa na asilimia 94.6 ya lengo. 
Misaada ilikuwa shilingi bilioni 22.1 na mikopo ya nje ilikuwa shilingi 
bilioni 21.1. Matumizi yalikuwa juu ya makadirio ya shilingi bilioni 218.0 
kwa asilimia 6.4, kutokana na kuongezeka kwa fedha za miradi kutoka nje. 

Katika kipindi cha Julai hadi Novemba 2014, ziada ya urari wa biashara 
ilikuwa dola za Kimarekani milioni 12.6, ikilinganishwa na ziada ya dola 
za Kimarekani milioni 14.8 mwaka 2013. Hali hii ilichangiwa na kupungua 
kwa fedha za wahisani.
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Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2014/15

Malengo ya Sera ya Fedha

Kutokana na mwenendo wa uchumi wa hivi karibuni, malengo 
yaliyoainishwa kwenye Tamko la Sera la Juni 2014, yamefanyiwa 
marekebisho yafuatayo:

i.  Ukuaji wa Fedha Taslimu (Reserve Money) usiozidi asilimia 15.0 
badala ya asilimia 14.0;

ii.  Ukuaji wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi asilimia 15.8 
badala ya asilimia 15.5

iii.  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 19.5 badala ya 
asilimia 16.0

iv.  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi bila kujumuisha uagizaji wa 
bidhaa zinazogharamiwa na wawekezaji kutoka nje kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2014/15, hali ya 
ukwasi kwa ujumla katika mabenki ilikuwa ya kuridhisha. Benki chache 
zilichukua mikopo ya muda mfupi Benki Kuu na kushiriki katika soko la 
jumla la fedha za kigeni hasa mwezi Julai 2014, ili kukidhi mahitaji yao 
ya ukwasi. Hali hii pia ilijidhihirisha katika mwenendo wa viwango vya 
riba katika soko la fedha kati ya mabenki. Riba katika dhamana za serikali 
zilibakia kuwa juu sambamba na sera ya fedha, wakati riba za amana na 
mikopo ya mabenki nchini hazikuwa na mabadiliko makubwa. 
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Ili kuhakisha kuwa hali ya ukwasi inawiana na shughuli za kiuchumi, Benki 
Kuu ilishusha kiwango cha lazima cha sehemu ya amana za watu binafsi 
katika mabenki, ambacho mabenki yanatakiwa kuhifadhi Benki Kuu 
kutoka shilingi 10 hadi shilingi 8 kwa kila shilingi 100 mwezi Desemba 
2014. Hatua hii itaongeza ukwasi kati ya mabenki, kupunguza gharama za 
mitaji na hivyo kushusha riba za mikopo.

Kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha,  ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
zaidi (M3) umeendelea kukua kwa wastani wa asilimia 15.2  katika kipindi 
cha Julai hadi Desemba 2014, ikiwa ni ndani ya lengo la asilimia 15.8 kwa 
mwaka wa fedha 2014/15. Vile vile, vigezo vyote vya Mpango wa Ushauri 
wa Kisera (Policy Support Instrument) kwa Desemba 2014 vilifikiwa. 

Mwenendo wa Sera ya Fedha katika Nusu ya Pili ya 2014/15

Benki Kuu itaendelea kuboresha utekelezaji wa sera ya fedha ili kuhakikisha 
kuwa kiwango cha ukwasi kinawiana na shughuli za uchumi na kuongeza 
umuhimu wa riba kutumika kama nyenzo ya mwelekeo wa sera ya fedha. 

Kwa kuanzia, Benki Kuu itaruhusu mabenki kutumia amana zao zilizopo 
Benki Kuu zaidi ya kiwango kilichowekwa kisheria ilimradi mabenki 
yahakikishe kwamba kwa wastani kiwango kinakidhi matakwa ya sheria 
ndani ya muda uliowekwa (maintenance period). Hatua hii inatarajiwa 
kuimarisha hali ya ukwasi wa mabenki na hivyo kupelekea utulivu wa 
riba katika soko la fedha kati ya mabenki, ambao ni moja ya vigezo katika 
kuelekea kwenye matumizi ya riba kama nyenzo kuu ya sera ya fedha. 
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Hitimisho

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2014, pato la Taifa lilikua 
kwa asilimia 7.1 wakati mfumuko wa bei ulishuka na kufikia asilimia 4.8 
mwezi Desemba 2014.

Shughuli za uchumi zinatarajiwa kuendelea kuimarika katika nusu ya pili ya 
mwaka 2014/15 zikichochewa zaidi na ukuaji wa uzalishaji wa viwandani, 
kuendelea kukua kwa sekta ya huduma, hali nzuri ya hewa pamoja na 
kuimarika kwa uchumi wa Marekani na Uingereza kutakakoongeza 
mahitaji ya bidha na huduma katika soko la dunia. 

Benki Kuu itaendelea na utekelezaji wa sera ya fedha ili kuhakikisha 
mafanikio ya kiuchumi yaliyofikiwa katika nusu ya kwanza ya 2014/15 
yanaendelea na mfumuko wa bei unabaki sanjari na lengo la muda wa kati 
la asilimia 5. 

Ni matarajio ya Benki Kuu kuwa utekelezaji wa sera ya fedha ikisaidiwa na 
uwianishaji wa mapato na matumizi ya serikali, itaweza kufikia malengo ya 
sera ya fedha ifikapo Juni 2015 na kuchangia zaidi katika kufikia malengo 
ya uchumi jumla. 
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